
KITENGO CHA USAJILI WA HATI 

 
Taarifa Kuhusu Majukumu ya Kitengo cha Usajili wa Hati Na 

Utekelezaji wa Kazi 2015/16 

1.1  Utangulizi 

Ofisi ya Usajili wa Hati inatekeleza majukumu yake chini ya Sheria ya 

Usajili wa Ardhi, Sura Namba 334 (The Land Registration Act, Cap.334). 

Sheria ya Usajili wa Nyaraka Sura Namba 117 (The Registration of 

Documents Act, Cap.117) , Sheria ya Usajili wa Mali zinazohamishika Sura 

Namba 210 (The Chattels Transfer Act, Cap. 210), Sheria ya umiliki wa 

sehemu ya Jengo (Unit Title Act No 17/2008).  

 

Katika kuhakikisha utekelezaji wa majukumu hayo ofisi ya Usajili  wa Hati 

iipo katika kanda nane   za usajili katika mikoa ya Dodoma, Mwanza, 

Moshi, Mtwara, Mbeya, Tabora,  Dar es Salaam na Morogoro.  Idadi ya 

watumishi waliopo ni 68 kati ya 122 wanaohitajika 

kama ifuatavyo-; 

D,salaam (Kanda ya DSM / Makao Makuu)        –   40 

Mwanza  (Kanda ya Ziwa)                           -      7 

Moshi     (Kanda ya Kaskazini)                    -      8 

Mbeya    (Kanda ya Nyanda za juu Kusini)   -      6 

Dodoma (Kanda ya Kati)                        -      3 

Mtwara   (Kanda ya Kusini)                          -      4 

Tabora ( Kanda ya Magharibi)        -      3 

Morogoro (Kanda ya Mashariki)   -      5 

2.1 Majukumu 

Kusajili Hati na Nyaraka kulingana na sheria husika kama ifuatavyo;- 
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2.1.1 Chini Ya Sheria Ya Usajiliwa Hati Sura Na.334 

(i) Hati za kumiliki ardhi (Certificate of Title);   

(ii) Milki zilizouzwa (transfers); 

(iii) Mikataba ya upangishaji;   

(iv) Miliki zilizowekwa rehani (Mortgages) ; 

(v) Rehani zilizomaliza deni (Discharge and Releases) ; 

(vi) Nyaraka za kuwekesha Hati (Notice of Deposit);  

(vii) Nyaraka za kuwekesha Hati zilizoondolewa (Withdrawal of Notice 

of Deposit); 

(viii) Hati za marejesho ya miliki na miliki zilizofutwa (Surrender and 

Revocation); 

(ix) Hati nyinginezo:- 

o Maombi ya kuandikishwa wasimamizi wa Mirathi; 

o Maombi ya kuandikishwa warithi wa marehemu; 

o Mabadiliko ya majina ya wamiliki wa Hati za Kampuni au 

mashirika mbalimbali; 

 Marekebisho ya Hati zilizoandikishwa kwa makosa 

(Rectification). 

(x) Uhamishaji wa miliki unaotokana na maamuzi ya Bunge au sheria 

mbalimbali (Transmission by Operation of Law).  

(xi) Nyaraka za Tahadhari na Vizuizi (Caveats & Injuctions). 

(xii)  Kutoa taarifa za upekuzi wa Daftari la Hati (Search reports). 

(xiii) Utwaaji wa Ardhi (Aquisition of right of occupancy) 

(xiv) Maombi ya hati mpya ( replacing lost certificates and mutilated ) 

(xv) Kusajili renewal of right of occupancy 

(xvi) Application by adverse possession 

(xvii) Application by survivor of joint tenants 

(xviii) Deeds of variation & charges 
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(xix) Kutoa ushahidi mahakamani na kuwasiliana na Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali kuhusu kesi zinazohusu usajili wa Hati na 

nyaraka mbalimbali 

(xx) Kusajili Partition/Division of  parcels 

 

2.1.2 Chini ya Sheria ya Usajili wa Nyaraka (Sura 117) 

(a) Nyaraka ambazo ni lazima zisajiliwe (Compulsory 

Registration 

Uhamisho/mauzo ya nyumba/mashamba ambayo yana barua ya 

toleo; 

o Mikataba ya upangishaji; 

o Rehani; 

o Ufutaji wa rehani zilizolipiwa; 

o Barua za toleo zilizotolewa kwa maeneo ambayo 

hayajapimwa (Offer of Right of Occupancy) ; 

(b) Nyaraka za Hiari (Optional Registration): 

o Nyaraka zinazotoa mamlaka (Power of Attorney) ; 

o Mabadiliko ya jina (Deed Poll) ; 

o Nyaraka za uteuzi (Deed of Appointment) ; 

o Nyaraka za maelewano (Memorandum of Understanding)  

          Wosia (Will); 

o Mikataba ya Mauzo (Agreements for Sale); 

o Barua za utoaji wa mali (Letter of Hypothecation of Goods)  

o Hati ya dhamana (Indemnity Bonds) ; 

o Mikataba ya kuingia ubia (Partnership Deeds) ; 

o Mkataba wa kutoa huduma za kitaaluma ( Professional 

Service Contracts) ; 

o Taarifa za upekuzi (Search Reports). 
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o Nyaraka nyinginezo: 

 Mikataba ya makabidhiano; 

 Maombi ya kuvunja ubia; 

 Viapo; 

 Mikataba ya ukopeshaji; 

 Makubaliano ya kuondoa madai; 

 Mikataba ya kuwekesha Hati; 

 Vizuizi; 

 Mikataba ya ajira; 

 

2.1.3 Chini ya Sheria ya Usajili wa Rehani za Mali Zinazohamishika 

(Chattels Transfer Act) Sura Na.210 

Rehani zinazohamishika ambazo dhamana zake ni mali zinazohamishika 

kama  magari, ndege, boti, pikipiki, vyomba vya nyumbani mashine za aina 

mbalimbali, samani na kadhalika. Rehani hizo husajiliwa katika kitengo cha 

usajili. 

2.1.4  Chini ya Sheria ya Umiliki wa Sehemu ya Majengo (Unit Title Act 

Na. 17 

 Chini ya sheria hii miliki ya sehemu ya jengo au majengo husajili na 

kutolewa kwa mmiliki. Sheria hii imeweka masharti yanayopaswa kufuatwa 

na wamiliki wanaomiliki sehemu ya jengokwa ujumla wao. Pamoja na 

majukumu tajwa hapo juu  kitengo kinahusika na kutunza hati na nyaraka 

zote zinazosajiliwa pamoja na kutoa taarifa za umkiliki pale inapohitajika.  
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Taarifa ya Utekelezaji wa Kazi Kuanzia  Juai 1  -  14 Disemba 

2015/2016  

Katika  mwaka  2015/2016 Ofisi ya Msajili wa Hati Makao Makuu  

imetengewa jumla ya shilingi 500,300,000 ili iweze kutekeza majukumu 

yake. Hadi hivi sasa kitengo kimepokea  shilingi 130,458,875  ambacho ni 

sawa na asilimia 49. Ofisi imetumia jumla ya shilingi 80,570,891.81 ya 

fedha zilizotolewa sawa na asilimia 62. 

Ofisi za usajili za kanda  

Kuanzia mwaka huu wa fedha ofisi za kanda za usajili wa hati zimetengewa 

bajeti zao katika kanda husika fedha hizo hupitia katika sub vote ya kanda. 

Msimamizi wa fedha hizo ni Kamishna Msaidizi wa kanda husika. Ifuatayo 

ni taarifa ya kazi zilizotekelezwa katika kitengo cha Usajili wa Hati 

Taarifa ya utekelezaji wa kazi kuanzia julai  hadi Desemba   

2015/2016 

N

A. 

Malengo Mwaka 

(2015/2016) 

Fedha 

Zilizotengwa  

Kazi zilizotekelezwa  Changamoto 

1. Kusajili Hatimiliki 

38,000 na Nyaraka 

za Kisheria 48,000. 

Malengo ni kusajili 

Hati Miliki na Nyaraka 

za kisheria 78,000  

143,290,000 Hatimiliki  15,116 na 

Nyaraka za Kisheria  

21656 zimesajiliwa, 

Jumla ya Hati Miliki, na 

Nyaraka za kisheria 

zilizosajiliwa ni 36,772 

Kasi ya upimaji wa  

ardhi ni mdogo hii 

inapelekea 

utayarishwaji mdogo 

wa hati miliki za 

viwanja na 

mashamba 

2. Kusajili Hati Miliki za 

Sehemu ya 

50,510,000 Hati Miliki za Sehemu ya 

Jengo/kiwanja 796 

Uelewa mdogo wa 

wadau kuhusu 
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Jengo/kiwanja 2,000 zimesajiliwa sheria ya umiliki wa 

sehemu ya jengo 

3. Kuhudhuria mashauri/ 

kesi 80 zinazohusu 

ardhi kwenye 

mabaraza ya ardhi 

/mahakama 

16,000,000 Kesi na mashauri 45 

yamehudhuriwa katika 

Mabaraza ya Ardhi na 

Mahakama zingine 

Kuwepo na 

kesi/mashauri mengi 

yanayohusu ardhi. 

Mashauri kuchukua 

muda mrefu 

kukamilika 

4. Kuwezesha Umma 

kupata uelewa juu ya 

sheria za usajili wa 

ardhi miliki na nyaraka 

15,000,000 Vipindi viwili vya elimu 

kwa umma kuhusu 

masuala ya usajili 

imetolewa katika redio 

na luninga  

Wananchi kuwa na 

uhitaji mkubwa wa 

kujulishwa kuhusu 

haki na wajibu wao 

katika masuala ya 

ardhi 

5. Kuwezesha malipo na 

stahili za watumishi 69 

93,400,000 Watumishi wamepewa 

stahili za likizo, malipo ya  

umeme na simu kwa 

wanaostahili 

 

6. Kuwezesha kupatikana 

kwa mahitaji ya 

kiutendaji na vifaa  

101,600,000 Ofisi ya Msajili wa Hati 

Makao Makuu 

imewezeshwa kiutendaji 

kwa kupatiwa  vitendea 

kazi  

Mgao mdogo wa 
fedha kuiwezesha 
ofisi kufanya kazi 
kiufanisi 
ukilinganisha na 
kupanda kwa 
gharama  
 

7. Kuendeleza na kukuza 

stadi za watumishi 20 

kwa kuwapatia 

mafunzo  ya muda 

mfupi na shahada 

80,500,000 Watumishi watatu 

wanaendelea na mafunzo 

ya shahada na watatu 

wanaendelea na mafunzo 

ya muda mfupi 

Mahitaji makubwa 
ya idadi ya 
watumishi kupata 
mafunzo 
ukilinganisha na 
fedha zilizotengwa 
 

 Jumla 500,300,000   
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 Changamoto zilizopo 

o Mgao wa fedha unaotolewa katika kitengo hiki haulingani na 

majukumu ya kazi katika ofisi za kanda za usajili na makao makuu.  

o Masjala ya kutunzia Hati na Nyaraka ni ndogo ukilinganisha na wingi 

wa Hati na Nyaraka zinazohifadhiwa katika masjala hiyo.  

o Ukosefu wa makabati ya kisasa ya kuhifadhia hati na nyaraka ili 

kuepusha uharibifu unaoweza kutokea. 

o Utaratibu mpya wa subvote za kanda haujakaa sawa. Hivyo kupelekea 

kutopata fedha katika muda muafaka. Utaratibu huu upitiwe upya 

kuondoa vikwazo vilivyopo. 

o Uhaba wa watumishi makao makuu na ofisi za kanda. Suala hili 

limeshawasilishwa ofisi ya Mkurugenzi wa Utawala, utumishi na 

rasilimali watu kwa ufumbuzi. 

o Upeo/uelewa  mdogo wa watumishi katika kazi hivyo kuhitaji 

usimamizi wa karibu. 

o Kuelimisha umma pamoja na watumishi  kuhusu masuala ya usajili 

wa hati na nyaraka mbalimbali 

Hitimisho 

Ofisi ya Msajili wa Hati  pamoja na kutekeleza majukumu yanayotokana na 

sekta ya ardhi kwa maana ya kusajili hati na nyaraka zinazotoka ofisi ya 

Kamishna wa Ardhi. Ofisi hii pia usajili nyaraka mbalimbali kutoka kwa 

Mawakili wa Kujitegemea, watu binafsi, Taasisi za fedha,  Mahakama na 

kadhalika,  kama ilivyoainishwa hapo juu. Huduma zote hizo zinapatikana 

kwenye ofisi za Kanda hivyo wananchi wanashauriwa kuwasilisha maombi 

yao mbalimbali katika ofisi ya Kanda iliyopo karibu. 

Apollo Laizer 
KAIMU MSAJILI WA HATI 

01 Aprili, 2016 


